Register

อยากได้สูตร หมักเนื้อย่าง จร้า พลีสๆๆ
Read 35553 times
December 17, 2007, 01:17:27 PM
ใครมีสูตรหมักเนื้อเด็ดๆเอามาแบ่งปันกันหน่อยจิคะ ตาโต จะได้เอาไว้ทำทานเองบ้าง

ปล. จะตั้งตารอแบบใจจดใจจ่อ  :P

« Last Edit: December 17, 2007, 01:24:20 PM by ตาโต »

ให้เธอรู้คนอย่างฉันแม้จะยืนอยู่ไกล
แต่ว่าฉันยังไม่เคยคิดจะจากไป

December 17, 2007, 01:27:23 PM
เทคนิคความอร่อยคือ......ตอนขยำเนื้อกับส่วนผสม.....ห้ามล้างมือก่อน.....อร่อยชัวว์

เมียเผลอแล้วเจอกันฮิๆๆๆ  บุกป่าฯ03..

December 17, 2007, 09:16:17 PM
มาอีกแล้วครับท่านไม่ได้โฒษณาให้นะแต่อาศัยเดินซุปเปอร์บ่อยเห็นอะไรที่ทุ่นแรงก็หยิบมาเอามาลองทำดู
เดี๋ยวนี้มีของแบบนี้เยอะไม่ต้องทำอะไรมากอันนี้ซองแบบนี้ คือ เอ็นไฃน์จากพืช(ไม่อันตราย) ทำมาเป็นผงเอามาหมัก
ใช้เวลาไม่นานประมาณ 1 ชม เนื้อจะเปลื่อยนุ่มได้ที่เลย มีหลายรส ตั้งแต่ พริกไทยดำ อะไรพวกนี้จำไม่ได้
ซองละ 120 ดูว่าแพงไปนิดแต่ใช้ได้หลายตรั้งจนลืมเลยหละ ผมเห็นที่ topp กับ big c ห้างอื่นไม่เห็นลองดูครับ

December 17, 2007, 11:00:15 PM
ผมเคยกินอร่อยมาก เจ้าของสูตรอยู่ไม่ใกล้ไม่ไกล ฉายาคือ"จากบทเพลงหนึ่ง(โพดำ)เดียวคนนี้"

January 17, 2008, 10:03:35 AM
เคยเห็นเพื่อนหมักอ่ะ แต่เนื้อต้องคุณภาพดีพอควรนะค่ะ เค้าใช้กระเทียมทุบพอบุบๆ เพราะยางกระเทียมจะทำให้เนื้อนิ่มแล้วยังดับกลิ่นได้อีกด้วย ใส่พริกไทยดำแบบเป็นเม็ด บุบๆ เกลือนิดหน่อย น้ำมันหอยตามชอบ

สูตรนี้หมักได้ทั้งเนื้อวัว เนื้อแกะ แล้วก็หมูนะค่ะ ขอให้อร่อยค่ะ  :-*

January 17, 2008, 10:43:00 AM
เคยเห็นเพื่อนหมักอ่ะ แต่เนื้อต้องคุณภาพดีพอควรนะค่ะ เค้าใช้กระเทียมทุบพอบุบๆ เพราะยางกระเทียมจะทำให้เนื้อนิ่มแล้วยังดับกลิ่นได้อีกด้วย ใส่พริกไทยดำแบบเป็นเม็ด บุบๆ เกลือนิดหน่อย น้ำมันหอยตามชอบ

สูตรนี้หมักได้ทั้งเนื้อวัว เนื้อแกะ แล้วก็หมูนะค่ะ ขอให้อร่อยค่ะ  :-*

สวัสดีครับ อ๋อ ผมวิกกี้ครับ เเหมมาเร็วจังครับ
เพื่อนๆครับ payoon คือเพื่อนใหม่ที่ไปดำน้ากับผม ผมชวนมาเป็นสมาชิกบ้านนี้ ช่วยดูแลด้วยนะครับ

อัญชลี,กระทะใบบัว ขอสูตรหมักเนื้อด่วน ให้ว่อง ให้ว่อง

January 17, 2008, 10:46:30 AM
น่ารักจัง พี่วิกกี้.. ตามดูแล เสมอ ดำน้ำ ผมก้อดำเป็นนะ..
ยิ่งน้ำขุ่น ๆ นี่ ผมไปคล่องเลยละ...
 ยินดีต้อนรับครับ พี่พยูน ผมก้อเพิ่งมาอยู่ใหม่ โดนรังแก บ่อยเหลือเกิน แต่ทนครับ ต้องทน ๆ ๆ ๆ

January 17, 2008, 10:50:17 AM
ตามไปดูมาแล้วครับที่ multiply คุณอ๋อ พี่น้องครับตามไปดูและทักทายคุณอ๋อได้ที่นี่
http://palakul.multiply.com/

* September 09, 2008, 08:19:22 AM
ขอแอบดูหน่อยน่ะ