Another great RocketTheme Joomla Template brought to you by the RocketTheme Joomla Template Club.

User

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

News

Stats

97440 กระทู้ ใน 2300 หัวข้อ
โดย 1400 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: yindee
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรเย็นตาโฟไกลบ้าน  (อ่าน 22719 ครั้ง)
ตาโต
Thai Extreme Blood
พี่ น้อง

« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 01:04:42 PM »

เอาสูตรเย็นตาโฟไกลบ้านไหมคะ (แบบของไม่ครบ)

ก่อนอื่นต้องมีซอสเย็นตาโฟค่ะ ขาดไม่ได้ ถ้าทำเองก็ไม่รู้จะทำยังไง

วิธีทำนะคะ
1. ตั้งน้ำ พอเดือดใส่ซี่โครงไก่ หรือกระดูกหมูลงไป เกือบๆเดือดอีกครั้งก็ลดไฟลงกลางๆ ใส่หัวไช้เท้าลงไป เคี่ยวไปสักชั่วโมง แต่ถ้าไม่มีเวลาก็นี่เลยต้มน้ำพอเดือดใส่ซุปไก่ก้อน (ปกติตัวเองทำกับข้าวจะไม่ทำ เพราะไม่อยากกินผงชูรส)

2. ทุบกระเทียม ไปเจียวกับน้ำมันพอเหลืองหอมก็ตักขึ้น

3. ลวกผักบุ้ง ตอนนั้นหาไม่ได้เลยใช้ spinach แทนค่ะ

4. ลวกเส้นพอนิ่มเอามาคลุกน้ำมันกระเทียมเจียว โปะลงไปบนผัก

4. ลวกเนื้อ หรืออะไรที่อยากใส่ ที่จำได้ก็มีเนื้อหมูต้มสไลด์บางๆ ลูกชิ้นปลา ลูกชิ้นกุ้ง scalop เห็ดหูหนูขาวที่แช่น้ำทิ้งไว้

5. ใส่แผ่นเกี๊ยว หรือเต้าหู้ทอดกรอบๆ แล้วก็ต้นหอมผักชี

6. สุดท้ายใส่น้ำซอสเย็นตาโฟ ตักน้ำซุปราดเป็นอันเสร็จ 

ของที่ใส่ไม่ตายตัวนะคะ จริงๆมันก็เหมือนก๋วยเตี๋ยวน้ำค่ะ อยากใส่อะไรก็ใส่ไป ถ้าอยู่เมืองไทยก็ต้องมีหมึกแช่กรอบ แล้วก็หนังปลาทอดกรอบด้วย แต่มันหายากก็ตามมีตามเกิดล่ะคะ ขอให้อร่อยๆนะคะ

ปล....เอาสูตรซอสเย็นตาโฟมาฝาก
พริกสดตำ + เต้าหู้ยี้ + น้ำส้มสายชู + น้ำกระเทียมดอง

ให้เธอรู้คนอย่างฉันแม้จะยืนอยู่ไกล
แต่ว่าฉันยังไม่เคยคิดจะจากไป
แ ข ก
Administrator
พี่ น้อง

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 01:57:07 PM »

ท่าทางทำไม่ยากเนอะ แต่ยากตรงที่หาคนทำให้กิน

อยากได้เลนส์ดีๆ ไว้ละลายฉากหลัง ...
อยากได้ นางแบบ สวยๆ ไว้ละลายหัวใจ ...
ตามตะวัน
เคียงตะวัน
พี่ น้อง

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 02:47:34 PM »

น่ากินจังเลย...เห็นแล้วน้ำลายไหล...

"เมื่อยามค่ำมาเยือน ดวงตะวัน ลับลาขอบฟ้า 
แต่ทุกเช้า ดวงตะวันก็จะกลับมาส่องแสงเจิดจ้าอีกครั้งเสมอ"
แสงเฉียง
พี่ น้อง

สิ้นเสียงshutter...สิ่งที่เห็นก็เป็นอดีต

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 03:16:46 PM »

ชอบกินเย็นตาโฟเหมือนกัน มีร้านประจำตรงแถวๆบรรทัดทองครับ
ชื่อร้านอะไรจำไม่ได้ ไปทางสนามกีฬาศุภชลาศัย จนสุดไฟแดงจะมีถนนบรรทัดทองขวางหน้า
ให้เลี้ยวขวา แล้วเดินไปเรื่อยๆจนถึงสะพานเล็กๆ ร้านจะอยู่ซ้ายมือหัวสะพานครับ
ลูกชิ้นเค้ายัดใส้เห็ดหอมด้วย ว่างผ่านกันไป ลองชิมกันได้ครับ

"โลกรอให้เราเดินทาง ไม่ใช่มองแล
nupook
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 07:12:44 PM »

เย็นตาโฟ เยาวราช ไปสะ หลังเที่ยงคืนจะยิ่งอร่อย แย่งกันกินไม่มีโต๊ะ มีแต่เก้าอี้  Grin Grin ไว้ เลิก มิตติ้งพระราม 3 ไปม่ำๆๆกัน เด๊วหนูพาไป  Tongue Tongue
tam44x4
ญาติสนิท

ยอมที่ไหน!

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 04:05:41 PM »

:Smiley  เป็นไรก็ไม่รู้..คราวที่แล้วที(ผัดไท..เอ็กซ์ตรีม)เห็นแล้วก็อยากกินขึ้นมาทันทีเลย

คราวนี้เป็น เย็นตาโฟ อีกแล้ว  ต้องมาหาทานให้หายอยากซะแล้วเนี่ย   Cry   Kiss  Tongue
nornprai
เพื่อนใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 08:26:10 AM »

ต้องขออภัย ท่านสมาชิกด้วยน่ะครับ ผมขอแจมหน่อยน่ะครับ  สูตรซอสเย็นตาโฟของผม  คล้ายๆข้างบนครับ  แต่ผมจะใส่ ซอสสีแดงไปด้วยครับ   รสชาด จะดีขึ้นครับ  ลองทำดูน่ะครับ..ขอให้มีความสุขในการทำอาหารน่ะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์